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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

 

 

 

OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

 

15 Mei, 2025 

Kigoma. 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

UZINDUZI WA MRADI WA KUJENGA UWEZO WA KUHIMILI 

MABADILIKO YA TABIANCHI KATIKA MAZINGIRA YA MKOA WA 

KIGOMA, TANZANIA 

____________________________________________________________ 

 

Ndugu Wanahabari, 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Ofisi ya 

Makamu wa Rais (OMR) inatekeleza na kuratibu shughuli za Hifadhi 

na Usimamizi wa Mazingira hapa nchini kwa manufaa mapana ya 

Kitaifa kwa Kizazi hiki na kizazi kijacho. Utekelezaji wa shughuli za 

Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira zinafanywa kwa mujibu wa 

mwongozo wa Sera ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021 na Sheria 

ya Usimamizi wa Mazingira Sura Namba 191.   

 

Ndugu Wanahabari, 

Kwa msingi huo, katika utekelezaji wa shughuli hizi, Serikali 

imekuwa ikitekeleza majukumu yake Kitaifa na Kimataifa ambapo 

katika nyanja za Kimataifa Serikali ni mwanachama wa Mikataba 

mbalimbali ya Kimataifa ya Mazingira (Multilateral Environmental 

Agreements – MEAs) na Kikanda ikiwemo Mkataba wa Umoja wa 
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Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi (United Nations Framework 

Convention on Climate Change-UNFCCC) ambao ilisaini tarehe 12 Juni 

1992 na kuridhia tarehe 17 Aprili 1996. Lengo la Mkataba huu ni 

kupunguza ongezeko la gesijoto na athari zitokanazo na mabadiliko 

ya tabianchi kwenye mifumo ikolojia ya dunia katika kiwango 

ambacho kitapunguza mrundikano wa gesijoto zitokanazo na 

shughuli za kibinadamu ili kutoathiri mifumo ikolojia ikiwemo; 

mfumo ya hali ya hewa na uzalishaji wa chakula duniani ili 

kuhakikisha maendeleo endelevu duniani. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Kupitia Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi (Green Climate Fund - 

GCF) unaoratibiwa chini ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 

Mabadiliko ya Tabianchi (UNFCCC), Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais kwa kushirikiana na 

Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Wakimbizi (UNCHR) kwa 

ufadhili unaotolewa kupitia Shirika la Umoja wa Mataifa la Mazingira 

(UNEP) inatarajia kuanza utekelezaji wa mradi wa "Kujenga Uwezo 

wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi katika Mazingira ya Mkoa 

wa Kigoma". Mradi huo utatekelezwa katika wilaya tatu za mkoa wa 

Kigoma ambazo ni Wilaya ya Kasulu, Kibondo na Kakonko. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Mradi huo unafadhiliwa na Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi (GCF) 

kwa thamani ya kiasi cha jumla ya Dola za Kimarekani milioni 19 

sawa na fedha za kitanzania kiasi cha takriban shilingi bilioni 

26,975,000,000 na unatarajiwa kutekelezwa katika kipindi cha 

miaka 5 kuanzia mwaka huu 2025 hadi 2030. Lengo la mradi ni 

kujenga uwezo wa kuhimili mabadiliko ya tabianchi nchini Tanzania 

mahsusi katika mkoa wa Kigoma.  Uzinduzi huu umekuja wakati 

ambapo nchi ipo katika machakato wa kuzindua Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2050 ambapo katika masuala muhimu yaliyopewa 
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kipaumbele ni masuala ya hifadhi ya mazingira na uhimilivu wa 

mabadiliko ya tabianchi ambayo yamebainishwa katika Nguzo ya 

Tatu ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050.  

 

Ndugu Wanahabari, 

Mradi huu wa Kujenga Uwezo wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi 

katika mazingira ya Mkoa wa Kigoma, utakuwa moja ya miradi 

mikubwa ya mfano, unaotumia mbinu zinazozingatia hifadhi ya 

mifumo ikolojia kama moja ya mkakati muhimu wa kujenga 

ustahimilivu wa athari za mabadiliko ya tabianchi  kwenye maeneo 

yenye changamoto kubwa za kimazingira na migogoro hasa katika 

kwa jamii za wakimbizi na wakazi wanaozunguka kambi za wakimbizi 

za Nyarugusu, Nduta na Mtendeli zilizopo katika  Wilaya ya Kasulu, 

Kibondo na Kakonko katika mkoa wa Kigoma ambapo mradi 

unatarajiwa kutekelezwa moja kwa moja katika Wilaya hizo chini ya 

Uratibu wa Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira).  

 

Ndugu Wanahabari, 

Kwa sasa, mkoa wa Kigoma una wakazi takriban milioni 2.3 na 

wakimbizi 250,000 zaidi kutoka nchi jirani, ambao wengi wao 

wanaishi katika kambi za wakimbizi za Nduta na Nyarugusu. Kigoma 

ni mkoa wenye wakazi milioni 2.3 na eneo la kilomita za mraba 

37,000, ukihifadhi wakimbizi 280,000 kutoka nchi jirani katika 

kambi za Nduta, Mtendeli na Nyarugusu, makazi ambayo 

yalianzishwa haraka kushughulikia mahitaji muhimu ya 

kibinadamu. Aidha,  takriban asilimia 90 ya jamii zinazowapokea 

katika maeneo yanayozunguka kambi za wakimbizi na idadi kubwa 

ya wakimbizi wanajihusisha na kilimo, ufugaji na uvuvi, ambavyo ni 

shughuli na huduma zinazotegemea mfumo wa ikolojia wa eneo hilo. 

Walakini, vichochezi vya hali ya hewa na visivyo vya hali ya hewa 

vimechagia kuharibu zaidi mifumo hii ya ikolojia. 
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Ndugu Wanahabari, 

Kati ya 2011 na 2018, Kigoma ilipoteza asilimia 5.3 ya eneo la misitu, 

sawa na hekta 108,000 za misitu, kutokana na athari za mabadiliko 

ya tabianchi kama vile kuongezeka kwa matukio ya moto, mvua na 

mafuriko, na kuongezeka kwa joto na hatari kama vile mmomonyoko 

wa udongo, uharibifu wa rasilimali za maji kwa muda mrefu na 

uharibifu wa ardhi kwa muda mrefu. Hivyo, Mradi unaoenda 

kuzinduliwa katika mkoa wa Kigoma utanufaisha moja kwa moja 

zaidi ya watu takribani 570,000 na kurejesha takriban hekta 42,000 

za misitu na mazingira ya ikolojia ya kilimo ili kusaidia maisha ya 

wenyeji katika eneo la mradi. Mipango ya matumizi bora ya ardhi 

inayostahimili mabadiliko ya tabianchi, misitu, kilimo, maji, udhibiti 

wa mafuriko na hatua za kisera zitatekelezwa kwa mbinu jumuishi. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Uzinduzi wa mradi unatarajiwa kufanyika tarehe 15 Mei, 2025 na 

kufuatiwa na Kikao cha Kamati ya Usimamizi wa Mradi 

kitakachofanyika tarehe 16 Mei 2025 katika ukumbi wa Kigoma 

Social Hall, uliopo Manispaa ya Kigoma – Ujiji mkoa wa Kigoma. Mgeni 

rasmi anatarajiwa kuwa Mheshimiwa Mhandisi Hamad Y. Masauni, 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu (Mazingira na Muungano). 

 

Ndugu Wanahabari, 

Warsha ya uzinduzi wa Mradi huo, inatarajiwa kuhudhuriwa na 

wadau mbalimbali, ikiwemo Viongozi kutoka Mkoa wa Kigoma na 

Wilaya zinazotarajiwa kutekeleza mradi; Kamati ya Ulinzi na Usalama 

ya Mkoa wa Kigoma; Viongozi kutoka katika Wizara, Taasisi na Idara 

za Serikali; Wataalamu na Maafisa Waandamizi kutoka Serikalini, 

Wakuu na Wawakilishi wa Mashirika ya Umoja wa mataifa na 

Washirika wa Maendeleo; Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya Kimataifa 

na Kitaifa;  Asasi za Kiraia; Wawakilishi wa Jumuiya za Wakimbizi na 

Vyombo mbalimbali vya Habari. 
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Ndugu Wanahabari, 

Kabla ya kuhitimisha taarifa hii, napenda kuwashukuru ninyi 

Wanahabari kwa kuitikia wito katika siku hii ya leo lakini pia kwa 

jitihada mnazofanya katika kuhabarisha umma kuhusu umuhimu 

wa uhifadhi na utunzaji wa mazingira katika kukabiliana na athari za 

mabadiliko ya Tabianchi. Kama mnavyofahamu, Mabadiliko ya 

Tabianchi ni changamoto kubwa hivi sasa duniani na inaathiri 

mazingira, ukuaji wa uchumi, maendeleo ya jamii na usalama wa 

viumbe wote duniani. Hivyo, Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea 

kutoa elimu kwa umma kuhusu umuhimu wa hifadhi na usimamizi 

wa mazingira nchini.  

 

MUNGU IBARIKI AFRIKA, MUNGU IBARIKI TANZANIA 

 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA...!! 


